TIN TỨC|TIN TỨC 24h|Hotline: 0912532315 - 0974622583|Thứ Sáu, 01/7/2016
quang cao

Khi người lao động bị tinh giản biên chế, nghỉ hưu trước tuổi

27/10/2012 18:50 UTC+7

Do tinh giảm biên chế nên Sở Giáo dục tỉnh đã cho tôi nghỉ việc khi tôi 57 tuổi. Đến nay tôi đã có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội. Xin hỏi, vậy chế độ lương hưu của tôi được giải quyết như thế nào?

Đỗ Quang Phương (Tp.Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận)

 

Trả lời: Theo Khỏan 1, Điều 5 Nghị định 132 ngày 8- 8- 2007 của Chính phủ thì cán bộ, công chức, viên chức thuộc đối tượng tinh giảm biên chế mà đủ 55 tuổi đến đủ 59 tuổi (đối với nam) hoặc đủ 50 tuổi đến đủ 54 tuổi (đối với nữ), có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, ngòai việc hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật, còn được hưởng các chế độ khác, như: không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi; được trợ cấp ba tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định.

 

Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh - Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)


Mua vào Bán ra
SJC TP HCM35,050,000 35,380,000
SJC Hà Nội35,050,000 35,400,000
SJC Đà Nẵng35,050,000 35,400,000
DOJI HN35,230,000 35,330,000
DOJI SG35,250,000 35,350,000
Phú Qúy SJC35,220,000 35,320,000
VIETINBANK GOLD34,900,000 35,230,000
TPBANK GOLD35,250,000 35,350,000
MARITIME BANK35,040,000 35,140,000
SACOMBANK35,070,000 35,170,000
PNJ TP.HCM35,090,000 35,340,000
PNJ Hà Nội35,180,000 35,300,000
SCB35,120,000 35,280,000
EXIMBANK35,260,00035,360,000
(Nguồn: Công ty vàng bạc đá quý Sài Gòn – SJC)
Ký hiệu Mua vào Chuyển khoản Bán ra
( Nguồn: Ngân hàng ngoại thương Việt Nam )