Mua đất bằng giấy tay là không hợp pháp

13/4/2012 11:11 UTC+7
Hỏi: Tôi đang thương lượng để mua một thửa đất 1.215m2. Tôi muốn việc mua bán phải làm giấy tờ chuyển nhượng đàng hoàng, nhưng chủ đất cho rằng chỉ cần làm giấy tờ tay, không cần đi công chứng. Xin hỏi, đất mua bằng giấy tay, khi xảy ra tranh chấp thì giấy mua đất của tôi có giá trị hay không?


Tạ Minh Phúc (Ấp Hậu Lân, xã Bà Điểm, huyện Hóc Môn, Tp. Hồ Chí Minh)


Trả lời: Theo Điều 689 BLDS 2005 thì việc chuyển quyền sử dụng đất được thực hiện thông qua hợp đồng. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

Theo quy định của pháp luật thì đối với hộ gia đình, cá nhân, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND cấp xã nơi có đất. Vì vậy, đất ông mua bằng giấy tay, khi xảy ra tranh chấp thì giấy mua đất không có giá trị pháp lý.


Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh - Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)

congly.com.vn

Thích và chia sẻ bài này trên:Facebook

Liên kết tài trợ